--Quảng cáo---
--Quảng cáo---

In hình tiền lên bao lì xì có vi phạm pháp luật không?

HOÀNG HÀ - 10:15 04/02/2022

Nghiêm cấm các hành vi sao chụp tiền Việt Nam với bất kỳ mục đích nào không có sự chấp thuận trước bằng văn bản của Ngân hàng Nhà nước.

lixi.jpg
In hình tiền lên bao lì xì có vi phạm pháp luật không?

Dịp tết Nguyên đán trên thị trường xuất hiện nhiều loại phong bao lì xì in hình nhiều mệnh giá đồng tiền tiền Việt Nam như: 500.000 đồng, 200.000 đồng, 100.000 đồng.

Trên nhiều trang thương mại điện tử cũng công khai giao bán các loại phong bao ì xì mừng tuổi như vậy.

Những mẫu bao lì xì này cũng đã được nhiều người sử dụng làm quà mừng tuổi cho nhau theo phong tục truyền thống của dân tộc Việt Nam.

Tuy nhiên, theo Khoản 4 Điều 31 Nghị định 88/2019/NĐ-CP quy định, phạt tiền từ 40-50 triệu đồng đối với hành vi sao chụp, in ấn, sử dụng bố cục, một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, chi tiết, hoa văn của tiền Việt Nam không đúng quy định của pháp luật của cá nhân. Còn đối với tổ chức vi phạm sẽ bị phạt gấp đôi, từ 80 - 100 triệu đồng.

Người có hành vi vi phạm còn phải nộp vào ngân sách Nhà nước số lợi bất hợp pháp có được do buôn bán bao lì xì in hình tiền, buộc tiêu hủy toàn bộ số lì xì có in hình tiền Việt Nam.

Theo Điều 23 Luật Ngân hàng Nhà nước 2010 nghiêm cấm việc làm tiền giả; Vận chuyển, tàng trữ, lưu hành tiền giả; Hủy hoại đồng tiền trái pháp luật; Từ chối nhận, lưu hành đồng tiền đủ tiêu chuẩn lưu thông được phát hành bởi Ngân hàng Nhà nước; Các hành vi bị cấm khác.

Còn theo Điều 3 Quyết định 130/2003/QĐ-TTg, những hành vi bị nghiêm cấm gồm: Làm tiền giả, vận chuyển, tàng trữ, lưu hành, mua, bán tiền giả; Hủy hoại tiền Việt Nam dưới bất kỳ hình thức nào;

Sao chụp tiền Việt Nam với bất kỳ mục đích nào không có sự chấp thuận trước bằng văn bản của Ngân hàng Nhà nước; Từ chối nhận, lưu hành đồng tiền do Ngân hàng Nhà nước phát hành trong lãnh thổ Việt Nam.


(0) Bình luận
Nổi bật
Ngạt nước nguy kịch vì thi lặn
Sức khỏe mới- Khánh Thủy - 13:53 16/08/2022
BS.CKII Vũ Hiệp Phát - trưởng khoa cấp cứu Bệnh viện Nhi đồng 2 (TPHCM) cho biết, bệnh viện đang điều trị tích cực cho hai bé trai bị ngạt nước trong lúc thi lặn với bạn bè.
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---